Trang chủ

Luật sư cho bạn - "Trao niềm tin - nhận hạnh phúc"

HTC Việt Nam

HTC-viet-nam

HTC Việt Nam mang đến "Hạnh phúc -Thành công - Cường thịnh"

TRAO NIỀM TIN - NHẬN HẠNH PHÚC

CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ TỐT NHẤT

bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp

giảm thiếu chi phí- tiết kiệm thời gian

KHI NÀO ĐƯỢC HƯỞNG TRỢ CẤP THÔI VIỆC

Trợ cấp thôi việc là khoản trợ cấp mà người sử dụng lao động có trách nhiệm phải chi trả cho người lao động (NLĐ) khi chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) theo quy định của pháp luật về lao động. Khi chấm dứt hợp đồng lao động chúng ta thường quan tâm đến các khoản trợ cấp. Vậy để được hưởng trợ cấp thôi việc thì bạn cần những điều gì? Công ty Luật TNHH HTC sẽ cũng đồng hành và giả đáp thắc mắc trên của bạn trong bài biết sau.

I. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Lao Động 2019

-Nghị định 145/2020/NĐ-CP ngày 14/12/2020 của Chính phủ Hướng dẫn BLLĐ 2019 về điều kiện lao động.

II. Nội dung tư vấn

1. Điều kiện được hưởng trợ cấp thôi việc

Cụ thể, tại khoản 1 Điều 8 Nghị định 145 hướng dẫn, Điều 46 BLLĐ 2019 quy định người lao động được chi trả trợ cấp thôi việc nếu đã làm việc thường xuyên cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên và chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) theo một trong các căn cứ sau:

- Do hết hạn hợp đồng, trừ trường hợp phải gia hạn cho NLĐ là thành viên Ban lãnh đạo tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở đang trong nhiệm kỳ mà hết hạn HĐLĐ.

- Hoàn thành công việc theo HĐLĐ.

- Hai bên thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ.

- NLĐ bị kết án phạt tù nhưng không được hưởng án treo hoặc không được trả tự do, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng theo bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật.

- NLĐ chết; bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết.

- Người sử dụng lao động là cá nhân chết; bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết. Người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động hoặc bị cơ quan chuyên môn về đăng ký kinh doanh thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra thông báo không có người đại diện theo pháp luật, người được ủy quyền thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật.

- NLĐ, doanh nghiệp đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng theo quy định tại Điều 35 và Điều 36 Bộ luật Lao động 2019.

2. Điều kiện không được hưởng trợ cấp thôi việc

Ngoài các điều kiện được hưởng thì theo Điều 46 Bộ luật Lao động 2019 thì những trường hợp sau NLĐ không được hưởng trợ cấp thôi việc:

- NLĐ đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định.

- NLĐ tự ý bỏ việc từ 05 ngày liên tục trở lên mà không có lý do chính đáng.

( Trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm thiên tai, hỏa hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.)

- NLĐ là người nước ngoài tại Việt Nam, bị trục xuất theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- NLĐ bị xử lý kỷ luật sa thải.

- NLĐ chưa chấm dứt HĐLĐ.

3. Khoảng thời gian không được dùng tính trợ cấp thôi việc

Theo Điều 46 BLLĐ 2019 quy định khoảng thời gian không được dùng tính trợ cấp thất nghiệp là:

- Đã tham giam Bảo hiểm thất nghiệp

- Khoảng thời gian đã đươc chi trả trợ cấp thôi việc

4. Thời hạn thanh toán trợ cấp thôi việc

- Trong thời hạn 14 làm việc ngày kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, người sử dụng lao động có trách nhiệm thanh toán đầy đủ khoản tiền trợ cấp thôi việc cho NLĐ, trừ trường hợp sau đây có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

+ Người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt HĐLĐ.

+ Người sử dụng lao động thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế.

+ Chia, tách, hợp nhất, sáp nhập; bán, cho thuê, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp; chuyển nhượng quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã.

+ Do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa hoặc dịch bệnh nguy hiểm.

( Lê Thảo Ly)

Để được tư vấn chi tiết xin vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam

Địa chỉ: Tầng 1, Toà nhà CT 1 - SUDICO Khu đô thị Mỹ Đình - Mễ Trì, đường Vũ Quỳnh, P. Mỹ Đình 1, Q. Nam Từ Liêm, Hà Nội.

ĐT: 0989.386.729; Email: htcvn.law@gmail.com



Gọi ngay

Zalo