Trang chủ

NƠI YÊN TÂM ĐỂ CHIA SẺ VÀ ỦY THÁC

Tư vấn pháp luật 24/24

Luật sư có trình độ chuyên môn cao

HTC Việt Nam mang đến "Hạnh phúc -Thành công - Cường thịnh"

TRAO NIỀM TIN - NHẬN HẠNH PHÚC

CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ TỐT NHẤT

bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp

giảm thiếu chi phí- tiết kiệm thời gian

​Những lưu ý về việc sử dụng tác phẩm đã công bố

Những lưu ý về việc sử dụng tác phẩm đã công bố

Ngày nay có rất nhiều tranh chấp liên quan đến việc một cá nhân, tổ chức sử dụng tác phẩm đã công bố của chủ sở hữu khác. Thực tế, có rất nhiều trường hợp sử dụng, sao chép các tác phẩm đã công bố mà không biết có phải xin phép hay trả thù lao cho tác giả hay không. Vậy pháp luật quy định về việc sử dụng tác phẩm đã công bố như thế nào, có phải xin phép, hay trả thù lao, nhuận bút cho tác giả không? Hãy cùng Công ty Luật HTC Việt Nam tìm hiểu thông qua bài viết dưới đây.

1. Công bố tác phẩm là gì?

Công bố tác phẩm được hiểu đơn giản là việc đưa tác phẩm văn học, nghệ thuật, khoa học công khai để mọi người biết. Việc công bố thực hiện dưới các hình thúc xuất bản, biểu diễn, thuyết trình, trừng bày,… hay đăng ký tác phẩm ở cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo đúng quy định của pháp luật.

Việc công bố tác phẩm cùng là một trong các nội dung quan trọng của quyền tác giả. Ở đây tác giải chính là chủ sở hữu của tác phẩm. Họ có toàn quyền công bố, phổ biến hay cho người khác thực hiện điều này với tác phẩm của mình. Sau khi công bố tác phẩm, tác giả còn có quyền chọn lựa hình thức và loại hình nghệ thuật phù hợp với tác phẩm đó.

2. Ý nghĩa của việc công bố tác phẩm

Việc xác định 1 tác phẩm đã được công bố hay chưa đóng vai trò vô cùng quan trọng. Được thể hiện cụ thể như sau:

Thứ nhất, Xác định 1 tác phẩm đã được công bố tức là xác định thời điểm công bố tác phẩm ấy. Thời điểm này đóng vai trò quan tọng trong việc làm căn cứ tính thời hạn bảo hộ cho tác phẩm.

Thứ hai, Xác định tác phẩm đã được công bố giúp xác định giới hạn lãnh thổ mà tác phẩm được bảo hộ cũng bởi phạm vi bảo hộ quyền tác giả mang tính lãnh thổ.

Thứ ba, Xác định tác phẩm được được công bố giúp mọi người xác định quyền hạn tác giả và các quyền khác có liên quan. Giới hạn bảo hộ quyền tác giả và những quyền liên quan chính là những trường hợp sử dụng tác phẩm không xin phép, không trả tiền nhuận bút, thu lao được Điều 25 và 32 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 (sửa đổi bổ sung năm 2009) quy định. Chỉ các tác phẩm đã được công bố mới áp dụng 2 điều luật này.

3. Những lưu ý về việc sử dụng tác phẩm đã công bố

- Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao

Có10 trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao, bao gồm:

+ Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

+ Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;

+ Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;

+ Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;

+ Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

+ Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;

+ Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;

+ Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;

+ Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;

+ Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng.

- Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao.

Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao như sau:

Trường hợp 1: Tổ chức phát sóng sử dụng tác phẩm đã công bố để phát sóng có tài trợ, quảng cáo hoặc thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào không phải xin phép, nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả kể từ khi sử dụng.

Mức nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác và phương thức thanh toán do các bên thoả thuận; trường hợp không thỏa thuận được thì thực hiện theo quy định của Chính phủ hoặc khởi kiện tại Toà án theo quy định của pháp luật.

Trường hợp 2: Tổ chức phát sóng sử dụng tác phẩm đã công bố để phát sóng không có tài trợ, quảng cáo hoặc không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào không phải xin phép, nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả kể từ khi sử dụng theo quy định của Chính phủ.

Tổ chức, cá nhân sử dụng tác phẩm quy định ở trên không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm.

Cam kết chất lượng dịch vụ:

Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam hoạt động với phương châm tận tâm – hiệu quả – uy tín, cam kết đảm bảo chất lượng dịch vụ, cụ thể như sau:

- Đảm bảo thực hiện công việc theo đúng tiến độ đã thỏa thuận, đảm bảo tuân thủ đúng quy định pháp luật, đúng với quy tắc đạo đức và ứng xử của luật sư Việt Nam.

- Đặt quyền lợi khách hàng lên hàng đầu, nỗ lực hết mình để mang đến cho khách hàng chất lượng dịch vụ tốt nhất.

- Bảo mật thông tin mà khách hàng cung cấp, các thông tin liên quan đến khách hàng.

Rất mong được hợp tác lâu dài cùng sự phát triển của Quý Khách hàng.

Trân trọng!

(Người viết: Cao Thị Hảo/199; Ngày viết: 27/04/2022)


Để được tư vấn chi tiết xin vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam

Địa chỉ: Tầng 15, Tòa nhà đa năng, số 169 Nguyễn Ngọc Vũ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

ĐT: 0989.386.729; Email: htcvn.law@gmail.com

Website:https://htc-law.com ;https://luatsuchoban.vn

------------------------------------------------------------------

Bài viết liên quan:

- Tư vấn sở hữu trí tuệ

- 03 điều cần lưu ý liên quan đến giới hạn quyền tác giả, quyền liên quan

- 03 lợi ích khi mời luật sư tư vấn về quyền tác giả tại Việt Nam

- Tư vấn về đăng ký bản quyền tác giả

- Trình tự, thủ tực đăng ký bảo hộ quyền tác giả đối với tác phẩm văn học và nghệ thuật



Gọi ngay

Zalo