Trang chủ

Luật sư cho bạn - "Trao niềm tin - nhận hạnh phúc"

HTC Việt Nam

HTC-viet-nam

HTC Việt Nam mang đến "Hạnh phúc -Thành công - Cường thịnh"

TRAO NIỀM TIN - NHẬN HẠNH PHÚC

CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ TỐT NHẤT

bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp

giảm thiếu chi phí- tiết kiệm thời gian

ĐÁNH BẠC TRÁI PHÉP TRÊN MẠNG INTERNET BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

Đánh bạc là tệ nạn xảy ra phổ biến trong xã hội. Cùng với sự phát triển của công nghệ thông tin thì hành vi đánh bạc đã được lai tạp và biểu hiện với nhiều hình thức tinh vi và quy mô lớn hơn trước rất nhiều. Một trong những hình thức đánh bạc phổ biến hiện nay là đánh bạc thông qua mạng internet với các giao dịch lên tới hàng trăm tỷ đồng. Để giảm thiểu và ngăn chặn hành vi đánh bạc trái phép, pháp luật đã qui định rất nhiều biện pháp xử phạt trong đó có cả truy cứu trách nhiệm hình sự. Vậy cụ thể hành vi đánh bạc sẽ bị xử lý như thế nào? Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam sẽ đồng hành cùng bạn tư vấn và giải đáp vấn đề trên thông qua bài viết dưới đây.

I. Cơ sở pháp lý

1. Bộ luật hình sự năm 2015;

2. Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình;

3. Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22 tháng 10 năm 2010 của Hội đồng Thẩm phán Toà án Nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ Luật hình sự.

II. Nội dung tư vấn

Đánh bạc nói chung được hiểu là hành vi tham gia vào các trò chơi mà trong đó, người thắng được nhận một khoản lợi ích vật chất từ người thua hoặc người tổ chức. Việc thắng thua của người chơi phụ thuộc vào khả năng của người chơi hoặc do ngẫu nhiên.

Theo qui định “đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Hành vi đánh bạc trái phép được thể hiện bằng nhiều hình thức khác nhau. Trong đó, các hình vi thường thấy là chơi xóc đĩa, bài tây, chơi lô, đề, cá độ bóng đá, chọi gà,… và phổ biến hiện nay là hành vi cá độ, cá cược thông qua các trang mạng trực tuyến. Theo qui định của pháp luật hiện hành, tùy theo mức độ vi phạm mà hành vi đánh bạc trái phép trên mạng internet sẽ bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể:

* Về xử phạt hành chính

Khoản 2 Điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP qui định ề xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc trái phép như sau:

“…2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác…”

Như vậy, hành vi đánh bạc trên internet được coi là hình thức đánh bạc khác mà được thua bằng tiền hoặc hiện vật và sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

* Về xử lý hình sự

Hành vi đánh bạc trái phép được qui định cụ thể tại Điều 321 BLHS về tội đánh bạc. Theo đó, người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Như vậy hành vi đánh bạc chỉ cấu thành tội phạm khi tài sản đánh bạc (của từng lần đánh bạc) có giá trị từ 05 triệu đồng trở lên hoặc khi chủ thể có điểm xấu về nhân thân là đã xử phạt hành chính hoặc đã bị kết án mà chưa được xóa án tích về hành vi đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc.

Tuy nhiên, cùng với đặc điểm trên, người thực hiện đánh bạc trái phép sẽ bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm nếu có một trong các tình tiết sau:

- Có tính chất chuyên nghiệp;

- Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

- Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

- Tái phạm nguy hiểm.

Như vậy, hành vi đánh bạc trái phép qua internet có thể được coi trường hợp sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội, do đó nếu thực hiện có thể bị xử phạt đến 07 năm tù.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty TNHH Luật HTC Việt Nam về trách nhiệm của cá nhân khi thực hiện hành vi đánh bạc trái phép trên internet. Chúng tôi hân hạnh đồng hành cùng khách hàng trong việc giải quyết mọi vấn đề pháp lý. Hãy liên hệ với chúng tôi để được sử dụng dịch vụ tư vấn một cách tốt nhất.

(Nguyễn Thị Lan Anh)

Để được tư vấn chi tiết xin vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam

Địa chỉ: Tầng 1, Toà nhà CT 1 - SUDICO Khu đô thị Mỹ Đình - Mễ Trì, đường Vũ Quỳnh, P. Mỹ Đình 1, Q. Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

ĐT: 0989.386.729; Email: htcvn.law@gmail.com

Website: https://htc-law.com; https://luatsuchoban.vn


Xem thêm các bài viết liên quan:

Vay tiền không trả có phải là hành vi lừa đảo không?

Vô ý gây chết người có phải đi tù không?

Vai trò của luật sư bào chữa vụ án hình sự



Gọi ngay

Zalo