Trang chủ

NƠI YÊN TÂM ĐỂ CHIA SẺ VÀ ỦY THÁC

Tư vấn pháp luật 24/24

Luật sư có trình độ chuyên môn cao

HTC Việt Nam mang đến "Hạnh phúc -Thành công - Cường thịnh"

TRAO NIỀM TIN - NHẬN HẠNH PHÚC

CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ TỐT NHẤT

bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp

giảm thiếu chi phí- tiết kiệm thời gian

​Tại sao nên mời Luật sư tư vấn giải quyết chấm dứt hôn nhân khi vợ/chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố đã chết?

Tại sao nên mời Luật sư tư vấn giải quyết chấm dứt hôn nhân khi vợ/chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố đã chết?

Trong hôn nhân, việc chấm dứt hôn nhân là điều không ai mong muốn gặp phải, đặc biệt là vì lý do vợ hoặc chồng qua đời. Pháp luật hiện nay đã quy định cụ thể về trường hợp giải quyết các vấn đề hôn nhân khi vợ hoặc chồng bị Tòa án tuyên bố là đã chết tại Luật hôn nhân và gia đình 2014. Vậy tại sao nên mời Luật sư tư vấn giải quyết chấm dứt hôn nhân khi vợ/chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố đã chết? Hãy cùng Công ty Luật HTC Việt Nam tìm hiểu những lý do qua bài viết dưới đây.

1. Xác định một người bị tòa án tuyên bố đã chết, xác định thời điểm chấm dứt hôn nhân.

- Chết trong trường hợp Tòa án tuyên bố là đã chết bằng bản án hoặc quyết định có hiệu lực của pháp luật. Trường hợp này nghĩa là xác định chết nhưng không nhìn thấy trên thực tế.

- Về hệ quả pháp lý phát sinh khi Tòa án tuyên bố một người đã chết tại Khoản 1 điều 72 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Khi quyết định của Tòa án tuyên bố một người là đã chết có hiệu lực pháp luật thì quan hệ về hôn nhân, gia đình và các quan hệ nhân thân khác của người đó được giải quyết như đối với người đã chết.

- Dẫn chiều điều 65 Luật hôn nhân và gia đình thì hôn nhân chấm dứt kể từ thời điểm vợ hoặc chồng chết. Sau khi Tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng là đã chết thì thời điểm hôn nhân chấm dứt được xác định theo ngày chết được ghi trong bản án, quyết định của Tòa án.

2. Tại sao nên mời Luật sư tư vấn giải quyết chấm dứt hôn nhân khi vợ/chồng chết hoặc bị tòa án tuyên bố đã chết?

Luật sư tư vấn sẽ mang đến cho bạn nhiều lợi ích quan trọng, cụ thể như sau:

- Được luật sư có kinh nghiệm, chuyên môn cao tư vấn về việc giải quyết tài sản của vợ chồng trong trường hợp một bên chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết:

+ Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người quản lý di sản, hay người thừa kế làm thỏa thuận để cử người khác quản lý di sản thừa kế.

+ Trường hợp nếu có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản còn lại của vợ, chồng chết hoặc bị tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định luật về thừa kế.

- Luật sư sẽ hỗ trợ bạn tư vấn, giải quyết các vấn đề trong trường hợp khi vợ, chồng bị tuyên bố là đã chết trở về:

Khi một người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc có căn cứ xác thực là người đó còn sống, thì theo yêu cầu của người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, yêu cầu Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết. Theo đó, quan hệ nhân thân, tài sản khi vợ, chồng bị tuyên bố là đã chết mà trở về được giải quyết theo Điều 67 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, cụ thể:

Về quan hệ hôn nhân:

+ Quan hệ hôn nhân được khôi phục kể từ thời điểm kết hôn nếu vợ hoặc chồng của người đó chưa kết hôn với người khác.

+ Giữ nguyên quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật tỏng trường hợp Tòa án đã có quyết định cho ly hôn.

+ Quan hệ hôn nhân được xác lập sau có hiệu lực pháp luật trong trường hợp vợ chồng của người đó đã kết hôn với người khác.

Về quan hệ tài sản

+ Trong trường hợp hôn nhân được khôi phục: quan hệ tài sản được khôi phục kể từ thời điểm quyết định của Tòa án hủy bỏ tuyên bố chồng, vợ là đã chết có hiệu lực.

+ Trường hợp tài sản do vợ, chồng có được kể từ thời điểm quyết định của Tòa án về việc tuyên bố chồng, vợ là đã chết có hiệu lực, đến khi quyết định hủy bỏ tuyên bố chồng, vợ đã chết có hiệu lực thì đó là tài sản riêng của người đó;

+ Trong trường hợp hôn nhân không được khôi phục thì tài sản có được trước khi quyết định của Tòa án về việc tuyên bố vợ, chồng là đã chết có hiệu lực mà chưa chia thì được giải quyết như chia tài sản khi ly hôn.

Cam kết chất lượng dịch vụ:

Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam hoạt động với phương châm tận tâm – hiệu quả – uy tín, cam kết đảm bảo chất lượng dịch vụ, cụ thể như sau:

- Đảm bảo thực hiện công việc theo đúng tiến độ đã thỏa thuận, đảm bảo tuân thủ đúng quy định pháp luật, đúng với quy tắc đạo đức và ứng xử của luật sư Việt Nam.

- Đặt quyền lợi khách hàng lên hàng đầu, nỗ lực hết mình để mang đến cho khách hàng chất lượng dịch vụ tốt nhất.

- Bảo mật thông tin mà khách hàng cung cấp, các thông tin liên quan đến khách hàng.

Rất mong được hợp tác lâu dài cùng sự phát triển của Quý Khách hàng.

Trân trọng!

(Người viết: Vũ Thị Thanh Ngân/195; Ngày viết: 31/3/2022)


Để được tư vấn chi tiết xin vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam

Địa chỉ: Tầng 15, Tòa nhà đa năng, số 169 Nguyễn Ngọc Vũ, P. Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

ĐT: 0989.386.729; Email: htcvn.law@gmail.com

Website: https://htc-law.com ; https://luatsuchoban.vn

------------------------------------------------------------------

Bài viết liên quan:

- Tư vấn luật hôn nhân – gia đình

- Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình

- Quan hệ hôn nhân khi vợ (chồng) chết hoặc bị tòa án tuyên bố là đã chết.

- Chấm dứt hôn nhân trong trường hợp vợ (chồng) bị tuyên bố đã chết.

- Khi vợ hoặc chồng chết hoặc bị tuyên bố là đã chết thì tài sản vợ chồng giải quyết như thế nào?



Gọi ngay

Zalo