Trang chủ

Luật sư cho bạn - "Trao niềm tin - nhận hạnh phúc"

HTC Việt Nam mang đến "Hạnh phúc -Thành công - Cường thịnh"

TRAO NIỀM TIN - NHẬN HẠNH PHÚC

CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ TỐT NHẤT

bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp

giảm thiếu chi phí- tiết kiệm thời gian

CON RIÊNG CỦA CHỒNG CÓ ĐƯỢC NHẬN DI SẢN THỪA KẾ KHÔNG

Thừa kế là việc chuyển giao từ tài sản giữa người mất cho người sống. Việc con riêng của chồng có được nhận di sản thừa kế không thừa kế chuyển dịch cho ai là vấn đề tranh chấp của rất nhiều gia đình hiện nay? Vì vậy Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam sẽ đồng hành giải quyết các thắc mắc của quý khách hàng qua bài viết dưới đây như sau.

I. Cơ sở pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015;

- Luật Hôn nhân gia đình 2014.

II. Nội dung tư vấn

1. Quy định pháp luật về thừa kế

Theo quy định Bộ luật Dân sự năm 2015, tài sản thừa kế gồm:

- Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản;

- Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai.

2. Quy định về chia di sản thừa kế

Thứ nhất, thừa kế theo di chúc

Di chúc là một giao dịch dân sự nên phải tuân thủ theo nguyên lý về một giao dịch hợp pháp. Người được hưởng di sản thừa kế theo di chúc là áp dụng theo quy định tạ Điều 659 Bộ luật dân sự năm 2015;

- Thực hiện theo ý chí của người để lại di chúc; nếu di chúc không xác định rõ của từng người thừa kế thì di sản sau được chia đều cho những người được chỉ định trong di chúc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

- Người được hưởng di sản thừa kế là người được người để lại di chúc chỉ định và được ghi nhận trong di chúc. Ngoài ra theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015 có một số trường hợp người không chỉ định trong di chúc vẫn được hưởng di sản thừa kế đó là:

- Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

- Con thành niên mà không có khả năng lao động.

Những người này không phụ thuộc vào nội dung di chúc vẫn được hưởng hai phần ba của một suất thừa kế theo pháp luật.

Thứ hai, thừa kế theo pháp luật

Việc thừa kế theo pháp luật thực hiện khi:

- Không có di chúc;

- Di chúc không hợp pháp;

- Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;

- Những người được chỉ định làm thừa kế theo di chúc mà không có quyền được hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Và cũng được áp dụng đối với các phần si sản sau đây:

- Phần di sản không dược định đoạt theo di chúc;

- Phần di sản có liên quan đến phần của di chúc không có hiệu lực pháp luật.

Người được hưởng thừa kế theo pháp luật được xác định theo hàng thừa kế. Hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

- Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi cả người chết;

- Hàng thừa kế thứ hai gồm: Ông nội, bà nội, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết, cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

- Hàng thừa kế thứ ba gồm: Cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết là người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Đối với trường hợp con riêng của chồng có được nhận di sản thừa kế:

Như đã phân tích ở trên, nếu người chết có lập di chúc thể hiện nguyện vọng để lại di sản thừa kế cho người con riêng thì người con riêng sẽ được nhận phần di sản mà người chết để lại cho mình.

Trường hợp không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp thì lúc đó khối di sản sẽ được chia theo pháp luật hiện hành. Theo như hàng thừa kế pháp luật hiện hành thì con riêng vẫn thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự 2015. Do đó con cái cho dù là con riêng; con nuôi; con đẻ; con trong dã thú; con ngoài dã thú thì vẫn được hưởng khối di sản bằng nhau theo pháp luật.

Trên đây là một số ý kiến của chúng tôi về trường hợp con riêng của chồng có được nhận di sản thừa kế. Công ty Luật TNHH HTC Viêt Nam luôn đồng hành cùng quý khách hàng trong việc giải quyết mọi vấn đề pháp lý. Hãy liên hệ với chúng tôi để được sử dụng dịch vụ tư vấn một cách tốt nhất.

(Đỗ Hiệp)

Để được tư vấn chi tiết xin vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam

Địa chỉ: Tầng 1, Tòa CT1 – SUDICO khu đô thị Mỹ Đình – Mễ Trì, đường Vũ Quỳnh, P. Mỹ Đình 1, Q. Nam Từ liêm, Hà Nội.

ĐT: 0989.386.729; Email: htcvn.law@gmail.com

Website: https://htc-law.com ; https://luatsuchoban.vn


Bài viết liên quan:

Tại sao có di chúc rồi vẫn phải xác định hàng thừa kế?

Cha mẹ ly hôn con có được hưởng thừa kế tài sản không?

Con dâu và cháu nội có được thừa kế di sản của ông bà nội?

Di chúc lập bằng miệng có được coi là hợp pháp không?